Welcome Guest Search | Active Topics | Members | Log In

มาตราฐานหน่วยลากจูง Options · View
คนแปดริ้ว
Posted: Sunday, June 12, 2011 9:26:18 AM

Rank: Advanced Member
Groups: Member

คำถาม..........มาตราฐานการคิดหน่วยลากจูงของ การรถไฟฯใช้มาตราฐานเดียวกันหรือไม่ครับ

เป็นเพียงคนหนึ่งคน ยืนสู้บนแนวทางแห่งใจ มันจะผิดมากไหมเห็นไม่ตรงกับคนมากมาย
เป้าหมายมีไว้พุ่งชน
คนแปดริ้ว
Posted: Monday, June 13, 2011 10:37:22 PM

ไม่มีใครต่อ ต่อเองก็ได้ครับ คร่าวคือ ตามคำสั่งที่...............ใจความส่วนหนึ่งคือ การคิดหน่วยลางจูงให้ถืออัตราน้ำหนัก 2 ตันเท่ากับ 1 หน่วยลากจูง ซึ่งก็ถือปฏิบัติกันมายาวนาน และเป็นที่ทราบกันดี ทั้งผู้เป็นพนักงานรถจักร วิทยากร ผู้เขียนตำรา ว่าการบรรทุกน้ำหนักเกินเป็นสาเหตุทำให้ล้อเลื่อน และรถจักรชำรุดเสียหาย เนื่องจากต้องรับภาระมาก แต่เหตุใดทางเบื้องบน ถึงปล่อยให้มีการบรรทุกเกิน โดยไม่มีการแก้ไข ให้ถูกต้อง ตัวอย่าง รถสินค้า บทต.บรรทุกสินค้าใส่ตู้คอนเทรนเนอร์ขนาด 40 ฟุตมาจากทางใต้ คิดหน่วยลากจูง 30 หน่วย พอมาถึงย่าน ไอ.ซี.ดี ยกลง และยกขึ้นขบวนรถที่จะไปแหลมฉบัง ตู้สินค้าตู้เดิม คิดหน่วยลากจูง 20 หน่วย งงกันไหมละและเท่าที่ตามหาข้อมูลก็ไม่มีใครสามารถให้คำตอบได้ จึงเป็นที่มาของคำถามของหัวเรื่องครับsmiley42 smiley42

เป็นเพียงคนหนึ่งคน ยืนสู้บนแนวทางแห่งใจ มันจะผิดมากไหมเห็นไม่ตรงกับคนมากมาย
sab46
Posted: Tuesday, June 14, 2011 9:19:27 AM

คนแปดริ้ว wrote:
ทำให้ล้อเลื่อน และรถจักรชำรุดเสียหาย เนื่องจากต้องรับภาระมาก

[size=9][color=green]ขอเพิ่มเรื่องทางด้วยครับ ชำรุดก่อนเวลาที่ควร
ส่วนการปล่อยปละละเลยหรือการปิดตาข้างเดียวของผู้มีอำนาจ
ผมคงทำอะไรเขาเหล่านั้นไม่ได้
คงต้องเป็นไปตามกฎแห่งกรรมครับ

ขอให้นึกถึงประโยชน์ส่วนตัวเปนที่สอง ประโยชน์ส่วนเพื่อนมนุษย์เปนกิจที่หนึ่ง
คนแปดริ้ว
Posted: Tuesday, June 14, 2011 11:00:20 AM

sab46 wrote:
ทำให้ล้อเลื่อน และรถจักรชำรุดเสียหาย เนื่องจากต้องรับภาระมาก

ขอเพิ่มเรื่องทางด้วยครับ ชำรุดก่อนเวลาที่ควร
ส่วนการปล่อยปละละเลยหรือการปิดตาข้างเดียวของผู้มีอำนาจ
ผมคงทำอะไรเขาเหล่านั้นไม่ได้
คงต้องเป็นไปตามกฎแห่งกรรมครับ

[size=9][color=red]3G ใช้ได้ทั่วประเทศเมื่อไหร่กรรมคงเร็วขึ้นนะ จริงไหม

sarot46
Posted: Wednesday, June 15, 2011 10:37:38 PM

Rank: vip

รถติดเขา TM พัง ฝ่ายเดินรถ พานิชย์ เขาจะรู้บ้างไหม
RTS 51 CHP
Posted: Wednesday, June 15, 2011 11:22:30 PM

คิดหน่วยมีแค่สองอย่างนี่ครับ รถบรรทุกกับรถเปล่า 30หน่วยนี่รถบรรทุกใช่มั้ยครับ 20หน่วยนี่รถเปล่าหรือบรรทุกครับ ถ้าไม่ใช่รถเปล่าท่านก็คิดเป็นรถบรรทุก ซึ่งถ้ามา 20 หน่วย นี่มันผิดใช่มั้ยครับ เพราะรถบรรทุกต้อง 30 หน่วย ไม่ว่านํ้าหนักจริงเท่าไรก็ต้องคิด 30 หน่วย ถ้าคิด 20 หน่วยแสดงว่า คิดผิดถูกต้องมั้ยครับ แล้วถ้าท่านเป็น พขร. ท่านจะยอมมั้ยครับ เพราะหน่วยมันคิดมาผิดนะครับ

ผมอธิบายเข้าใจยากไปมั้ย ง่ายๆคือ ถ้าหน่วยมันผิด พขร.ไม่ยอม ต้องคิดหน่วยใหม่ เขาจะทำยังไง ยังจะยืนยันว่า 20 หน่วยอยู่มั้ย อยู่ในดุลพินิจของ ท่านผู้เป็น พขร.นะครับ ว่าแต่จะกล้างัดกับเขาหรือเปล่า หรือแค่ขึ้นรถจักรมาแล้วก็บ่นว่า หน่วยผิดแน่ๆ ถ้า พขร.ท่านนั้นยอมก็กลายเป็นว่ามีส่วนร่วมในการกระทำผิดและทำให้การรถไฟเสียหายด้วยนะครับ

ทำไปไม่มีใครเห็น ไม่เป็นไร ยิ่งทำเพื่อคนอื่นมากเท่าไร เราก็ยิ่งรู้ว่าตัวเรามีค่ามากเท่านั้น
ฉท.10
Posted: Thursday, June 16, 2011 3:37:47 PM

RTS 51 CHP wrote:
คิดหน่วยมีแค่สองอย่างนี่ครับ รถบรรทุกกับรถเปล่า 30หน่วยนี่รถบรรทุกใช่มั้ยครับ 20หน่วยนี่รถเปล่าหรือบรรทุกครับ ถ้าไม่ใช่รถเปล่าท่านก็คิดเป็นรถบรรทุก ซึ่งถ้ามา 20 หน่วย นี่มันผิดใช่มั้ยครับ เพราะรถบรรทุกต้อง 30 หน่วย ไม่ว่านํ้าหนักจริงเท่าไรก็ต้องคิด 30 หน่วย ถ้าคิด 20 หน่วยแสดงว่า คิดผิดถูกต้องมั้ยครับ แล้วถ้าท่านเป็น พขร. ท่านจะยอมมั้ยครับ เพราะหน่วยมันคิดมาผิดนะครับ

ผมอธิบายเข้าใจยากไปมั้ย ง่ายๆคือ ถ้าหน่วยมันผิด พขร.ไม่ยอม ต้องคิดหน่วยใหม่ เขาจะทำยังไง ยังจะยืนยันว่า 20 หน่วยอยู่มั้ย อยู่ในดุลพินิจของ ท่านผู้เป็น พขร.นะครับ ว่าแต่จะกล้างัดกับเขาหรือเปล่า หรือแค่ขึ้นรถจักรมาแล้วก็บ่นว่า หน่วยผิดแน่ๆ ถ้า พขร.ท่านนั้นยอมก็กลายเป็นว่ามีส่วนร่วมในการกระทำผิดและทำให้การรถไฟเสียหายด้วยนะครับ

การคิดหน่วยขบวนรถ ที่ใช้รถพ่วงชนิด ทต.และ บทต.
รถบรรทุกมิได้คิดเหมาเป็น 30 หน่วยตามที่เคยคิดแล้ว
มีคำสั่งกำหนดใหม่ตามที่แนบมาให้ดู

แต่ในทางปฏิบัติยังคิดน้ำหนักจริงตามคำสั่งไม่ได้ ไม่ทราบเหตุผลว่าเพราะอะไร
(อาจเกี่ยวกับการแจ้งน้ำหนักล่าช้าหรือไม่มีการชั่งหรือปัญหาอื่นก็ไม่ทราบ)

พอคิดตามคำสั่งไม่ได้ ฝ่าย ดร.ที่คิดหน่วยคงไม่รู้จะคิดยังไง ก็เลยคิดตามเดิมที่เคยคิด คือ บทต.บรรทุกคันละ 30 หน่วย
แต่สาย ไอซีดี.- ฉบ.พ่วง 30 บทต.ถ้าคิด 30 หน่วย รวมเป็น 900 หน่วย ก็เกินกำลังรถจักร
ไม่รู้ไครสั่งให้คิดเฉลี่ยคันละ 20 หน่วย จะได้ไม่เกิน
แล้วก็วิ่งกันมาได้ จนถึงทุกวันนี้ละครับ

พนักงานรถจักรก็ไม่รู้จะทักท้วงกันยังไง จะอ้างคำสั่งไหนล่ะ ก็คำสั่งเขาให้คิดตามน้ำหนักจริง
เมื่อเขาแจ้ง 20 หน่วย ก็ต้อง 20 หน่วย เพราะเราไม่มีกิโลไปพิสูจน์ว่าคันไหนหนักเกิน 20 หน่วยบ้าง

เรื่องนี้ พขร.คงไม่มีส่วนบกพร่องอะไร ผู้เกี่ยวข้องเขาก็รู้ข้อจำกัดกันมาตั้งนานแล้ว แต่ไม่มีการแก้ไข
เท่าที่เคยติดตามเขาว่าเกี่ยวข้องด้านการตลาดที่แก้ยาก คงต้องรอรถจักร 20 ตันมาลากมั้งครับ

เรื่องนี้เกี่ยวข้องหลายฝ่ายครับ ผมจะลองนำเข้าหารือในคณะทำงานฯด้านคำสั่งของฝ่าย ชก.ดูอีกครั้งครับ

ชี้แจงมาเพื่อความเข้าใจตรงกัน จะได้ไม่วิจารณ์กันเองไปในแง่ลบน่ะครับ ขอบคุณครับ

RTS 51 CHP
Posted: Thursday, June 16, 2011 10:11:36 PM

นี่คือสิ่งที่ผมไม่ทราบเรื่องคำสั่ง ที่ ท่าน ฉท.10 นำมาให้ชม ยังคงรู้เพียงวิธีคิดหน่วยแบบเดิม และผมเชื่อว่า ยังมีอีกเกือบพันคนที่ไม่รู้เรื่องนี้ และการสอบ พขร.ครั้งที่ผ่านมาก็ไม่มีเรื่องนี้ รบกวนคณะทำงาน เพิ่มความเข้มข้นให้มากกว่านี้หน่อยนะครับ หากผมโพสข้อความผิดพลาดหรือแสดงความอ่อนด้อยทางความรู้ก็ติติงแนะนำกันมาได้ ผมมันประเภทแรงแบบมีสาระครับ

ด้วยความเคารพ จาก ชค.วัยรุ่น

ทำไปไม่มีใครเห็น ไม่เป็นไร ยิ่งทำเพื่อคนอื่นมากเท่าไร เราก็ยิ่งรู้ว่าตัวเรามีค่ามากเท่านั้น
PIC.1
Posted: Friday, June 17, 2011 7:11:14 AM

[quote=sarot46]รถติดเขา TM พัง ฝ่ายเดินรถ พานิชย์ เขาจะรู้บ้างไหม
[/quote]เรียน ท่าน รักษัศักดิ์ ณ.กองสินค้า ที่นับถือ

ในกระทู้นี้ ที่ท่านสมาชิก ท่านคนแปดริ้ว ตั้งมา ผมอยากทราบว่า ทางกองสินค้าได้มีการคิดหน่วย ไว้บ้างไหม ใน ขบวนรถสินค้า ที่พ่วงรถชนิดเดียวกัน ..
นับถือครับ ท่าน ... PIC.1
คนแปดริ้ว
Posted: Friday, June 17, 2011 8:15:36 AM

PIC.1 wrote:
[quote=sarot46]รถติดเขา TM พัง ฝ่ายเดินรถ พานิชย์ เขาจะรู้บ้างไหม
[/quote]เรียน ท่าน รักษัศักดิ์ ณ.กองสินค้า ที่นับถือ

ในกระทู้นี้ ที่ท่านสมาชิก ท่านคนแปดริ้ว ตั้งมา ผมอยากทราบว่า ทางกองสินค้าได้มีการคิดหน่วย ไว้บ้างไหม ใน ขบวนรถสินค้า ที่พ่วงรถชนิดเดียวกัน ..
นับถือครับ ท่าน ... PIC.1

smiley17 smiley17 ท่านผู้เกี่ยวข้องโดยตรงออกมาชี้แจงน่าจะดีครับ

คนแปดริ้ว
Posted: Friday, June 17, 2011 8:30:43 AM

ผมออกตัวก่อนเลยนะครับที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา ก็เพื่อเป็นการนำเสนอปัญหาครับ ซึ่งปัญหานี้เกิดขึ้นมานาน โดยไม่มีผู้ใดเข้ามาแก้ไข และปัญหาก็เกิดขึ้นโดยตรงกับรถจักรครับ เพราะรถจักรต้องรับภาระมากกว่าปกติ ทำให้รถจักรชำรุดเสียหาย ซึ่งพิสูจน์ได้จากอัตรการสิ้นเปลื้องของน้ำมันเชื้อเพลิง จำนวนครั้งที่รถจักรชำรุด
และในส่วนของคำสั่งให้คิดหน่วยก็ไม่มีให้เห็นชัดเจน เหมือนแบบที่ท่าน ฉท.10 นำมาเสนอ

และผมมีคำถามเพิ่มเติม คือ
1.ถ้าคิดน้ำหนักหน่วยลากจูงตามจริงมีผลดีผลเสียอย่างไร
2.ถ้ายังคิดแบบเดิมท่านออกคำสั่งมาได้ไหม
3.ถ้ายังคิดน้ำหนักหน่วยลากจูงแบบปัจจุบันจะมีผลดีผลเสียอย่างไร

คนแปดริ้ว
Posted: Sunday, June 19, 2011 10:19:44 AM

กตัวอยางเช่นขบวนสินค้าของบริษัทวิ้นโคสใช้รถพ่วง 20 บทต.วิ่งระหว่างแหลมฉบังถึงมาบตาพุด คิดหน่วยลากจูง 600 หน่วย ซึ่งบรรทุกตู้คอนเทรนเนอร์เหมือนกัน แต่ขบวนคอนเทรนเนอรืที่วิ่งระหว่าง หัวตะเข้ถึงแหลมฉบังและแหลมฉบังถึง หัวตะเข้ พ่วง 30 บทต.ก็คิด 600 หน่วยเหมือนกัน ลองคิดดูง่ายละกันครับ

YimYim
Posted: Monday, June 20, 2011 10:55:26 AM

Rank: vip

ก็เห็นมีแต่ขบวนรถ 861/862-889/890 เท่านั้น ที่คิดหน่วย 30 บทต(บรรทุก)=600 หน่วย กระทู้นี้น่าจะกระเทือนซางผู้เกี่ยวข้องบ้างนะครับ
ปล.หรือว่าพวกเขาจะทำเป็นเข้าหูซ้าย ทะลุหูขวา เห็นเสียงพวกเราเป็นดั่งเช่น เสียงนกเสียงกาหรือกระไร

เบื่อพวกชอบชเลีย รบกวนไปไกลๆ
เปิดรับความจริงกันบ้าง
คนแปดริ้ว
Posted: Monday, June 20, 2011 11:25:47 AM

YimYim wrote:
ก็เห็นมีแต่ขบวนรถ 861/862-889/890 เท่านั้น ที่คิดหน่วย 30 บทต(บรรทุก)=600 หน่วย กระทู้นี้น่าจะกระเทือนซางผู้เกี่ยวข้องบ้างนะครับ
ปล.หรือว่าพวกเขาจะทำเป็นเข้าหูซ้าย ทะลุหูขวา เห็นเสียงพวกเราเป็นดั่งเช่น เสียงนกเสียงกาหรือกระไร

กำลังหาเอกสารตัวเป็นๆมาให้ดูกัน

utt96
Posted: Tuesday, June 21, 2011 8:55:35 AM

เท่าที่สังเกตตามสถานีต่างๆ ที่มีเครื่องชั่งน้ำหนักรถ เดี๋ยวนี้ไม่เคยถูกใช้งานเลย มีปัญหาข้อขัดข้องอะไรหรือไม่เอ่ย ?

หากปัญหามาจากความยาวแท่นชั่งไม่พอกับตัวรถ ผมว่าระดับฝีมือช่างที่มีอยู่มากมายของการรถไฟฯ น่าจะหาทางปรับปรุงให้ใช้การได้นะครับ
ruxsak5146
Posted: Wednesday, June 22, 2011 7:56:06 AM

คุณหนี่ง
การเดินรถในเส้นทาง ซด.- ฉบ.- ซด. อยู่ใน
ความดูแลของ หคน.ในส่วนที่กองสินค้าดูแลคิดหน่วย
บทต.พิกัดสูง คันละ 30 หน่วยครับ
คนแปดริ้ว
Posted: Wednesday, June 22, 2011 10:48:30 AM

ruxsak5146 wrote:
คุณหนี่ง
การเดินรถในเส้นทาง ซด.- ฉบ.- ซด. อยู่ใน
ความดูแลของ หคน.ในส่วนที่กองสินค้าดูแลคิดหน่วย
บทต.พิกัดสูง คันละ 30 หน่วยครับ

แสดงว่า กองสินค้า คิดหน่วยตามคำสั่ง แต่ หคน. คิดตามอะไรครับ

ฉท.10
Posted: Thursday, June 23, 2011 8:33:14 AM

ruxsak5146 wrote:
คุณหนี่ง

ที่กองสินค้าคิดคันละ 30 หน่วย อ้างอิงตามคำสั่งฉบับไหนครับ
แล้วคำสั่งที่ ก.188/3340 ลว.5 ส.ค.2542 ตั้งแต่มีคำสั่งออกมา
ทางฝ่ายที่เกี่ยวข้อง(คิดหน่วย) เคยนำมาปฏิบัติได้หรือไม่
ในมุมมองของกองสินค้า มีปัญหาขัดข้องอย่างไรที่ปฏิบัติไม่ได้ หรือเห็นควรแก้ไขอย่างไร

ขอรับข้อมูลปัญหาและข้อเสนอแนะด้วยครับ
PIC.1
Posted: Friday, June 24, 2011 11:48:08 AM

กตัวอยางเช่นขบวนสินค้าของบริษัทวิ้นโคสใช้รถพ่วง 20 บทต.วิ่งระหว่างแหลมฉบังถึงมาบตาพุด คิดหน่วยลากจูง 600 หน่วย ซึ่งบรรทุกตู้คอนเทรนเนอร์เหมือนกัน แต่ขบวนคอนเทรนเนอรืที่วิ่งระหว่าง หัวตะเข้ถึงแหลมฉบังและแหลมฉบังถึง หัวตะเข้ พ่วง 30 บทต.ก็คิด 600 หน่วยเหมือนกัน ลองคิดดูง่ายละกันครับ

มันแปลกดีนะ แล้วไม่มีใครทักท้วงหรือครับ ท่าน
DEADMAN
Posted: Friday, June 24, 2011 11:57:32 AM

รฟท มีวิธีคิดหน่วยลากจูงเรียกว่า 2 มาตรฐานหรือเปล่าเอ่ยsemot_128
ควรจะมีการทบทวนการคิดหน่วยลากจูงเป็นมาตรฐานเดียวกันทั้งระบบนะครับ ทุกหน่วยที่เกี่ยวข้องต้องร่วมกันคิดว่า ทำไมถึงมีวิธีคิดหน่วยลากจูงที่แตกต่างกัน และความแตกต่างนี้มีผลตามมาอย่างไรบ้าง การพ่วงริ้วขบวนต่างๆทำไมถึงเป็นข้อสงสัย ..smiley33 ..

if you care enough for the living make a better place for you & for me
Users browsing this topic
Guest

Forum Jump
You cannot post new topics in this forum.
You cannot reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum RSS : RSS

YAFPro Theme Created by Jaben Cargman (Tiny Gecko)