Welcome Guest Search | Active Topics | Members | Log In

Fee Rate Options · View
sab46
Posted: Thursday, July 21, 2011 9:57:03 AM

Rank: Advanced Member
Groups: Member

จะขอกล่าวเฉพาะ ข. 1/2, 13/14, 35/36, 37/38
ค่าธรรมเนียมประเภทขบวนรถ ทุกระยะทาง 190 บาท
ค่าธรรมเนียมปรับอากาศ 130, 150, 170 (1-300, 301-500, 501+ km ตามลำดับ)
ค่าธรรมเนียมที่นอน 150, 240 (Up Low ตามลำดับ)

=============================================================
ตัดมาที่ ข 41/42 หใ-ยล-หใ ปัจจุบันคิดค่าโดยสารอัตราพิเศษ
หใ-นี-ยล 60 และ 100 บาท
ได้รับผลตอบรับจาก ผดส เป็นอย่างดีครับ

=============================================================
วกกลับไปยังพารากราฟที่ 1 รฟท พอมีช่องทางในการหารายได้จากที่นั่งว่างไหมครับ
ตัวอย่าง ข 35/36 หใ -คง-ปซ-คง-หใ
หากคิดค่าโดยสารอัตรพิเศษ ผมคาดว่าคงได้เงินไม่น้อย
โดยเฉพาะสถานีคลองแงะ ซึ่งมีโรงงานตั้งอยู่โดยรอบเป็นจำนวนมาก
หรือ ข 37/38 ช่วง หใ-โล
ฝากไว้พิจารณาครับ

ขอให้นึกถึงประโยชน์ส่วนตัวเปนที่สอง ประโยชน์ส่วนเพื่อนมนุษย์เปนกิจที่หนึ่ง
ครฟ.007
Posted: Thursday, July 21, 2011 10:03:37 AM

Groups: exclusive member

semot_167 เห็นด้วยกับการหารายได้เพิ่มให้กับองค์กร.....แต่จะกระทบกับรายได้เฉพาะของบุคคลหรือไม่ ต้องชั่งน้ำหนักให้ดี กิจกรรมบางอย่างคนเห็นน้อยดีที่สุด....ควบคุมได้ง่ายที่สุด

(คนบ้ารถไฟ) ชีวิตเราได้มาขนาดนี้...การรถไฟแห่งประเทศไทยให้มาเกือบครึ่ง..ต่อไปคือการแทนคุณ...

PIC.1
Posted: Thursday, July 21, 2011 10:24:33 AM

อัตราค่าโดยสารพิเศษ ..ที่ รฟท . ทำอยู่ ในทางสายเหนือ ช่วง ชม ลป ชม ขนาด ยกเว้น ค่าธรรมเนียม ข.51/52 แทบไม่มีผู้โดยสารใช้เลย เพราะ จะใช้รถยนต์ เป็นหลัก เพราะรถไฟ ใช้เวลา เกือบ 3 ชม รถยนต์ 1 ชม .ขนาด มีอัตราพิเศษสปินเตอร์ ข.9 จาก ลป ชม เก็บ 50 บาท คน ลป ส่วนมากแทบจะไม่มีโอกาสทราบว่า มี อัตราพิเศษด้วยหรือ ทั้งนี้ รฟท อ่อน มากในเรื่องประชาสัมพันธ์ครับ
วกกลับมาสายใต้ ผมคิดว่าอัตราพิเศษควรจะมี ตั้งแต่ ทส ใน ขบวน 41/42 ด้วยซ้ำไป ข. 37/38 อัตรพิเศษในรถ บชส แต่ถ้ามี บนท ป ว่างก็ว่าไปตามผังว่าง . ตั้งแต่ หใ /โล / หใ 35/36 คงยากส์ครับ ท่าน แสบ เพราะ แค่ คลองแงะ คงลำบาก เพราะเป็นรถเกรด ดพ ระหว่างประเทศ พนักงานกลัววุ่นวายในรถ บนท ป นะครับ แต่ผมว่าถ้าเอา บชส พ่วงเข้าไปสักหลัง อันนี้แจ่ม จาก หใ คลอง แงะ ปซ จริงไหม ...สิ่งไหน ที่ รฟท ทำได้ ควรทำ เพื่อที่จะหารายได้ เอาแค่ ดพ35/36 มีแต่ขาประจำหน้าเดิมๆ มารอขึ้น ที่ หใ ไปลง สถานี 2 ที่ ปซ ตั้งแต่ แม่ค้าขายล๊อตเตอรี่ ลูกสาวที่เป็นลูกจ้าง ตม . ที่ ปซ เมีย ตรฟ ที่ไปซื้อของ ที่ ปซ แล้ว รอกลับ 954 หรือ พ. สินค้า 708/707 จุ๊ จุ๊ อย่าเอ็ดไป เขาทราบกันให้แซ่ด พ่อค้า แม่ค้าที่อาศัยมารถพ.สินค้า จาก ปซ เข้ามา หใ เสียค่าที่นั่ง คนละ 50 บาท ขาดตัว ....ชัวร์ ชัวร์ ...ของตายกินกันมากว่า 30 ปีแล้ว คั๊ฟ ทั่น ..
DEADMAN
Posted: Thursday, July 21, 2011 6:09:09 PM

ถ้านำ บชส ไปพ่วง 35/36 ช่วง หใ-ปซ-หใ จะขนานนามขบวนนี้ว่า"ด่วนพิเศษระหว่างประเทศ"อีกไหมครับ
ทางช่วงนี้ ก็ทราบๆกันอยู่ เดี๋ยวจะกลายเป็นสนับสนุนกองทัพมดไปในตัว ค่าโดยสาร 50 บาทถือว่า จิ๊บๆsemot_128 semot_128

แต่ผมเป็นกังวลเรื่องภาพลักษณ์ รฟท ทุกวันนี้ ทางช่วงนี้ ก็ทราบๆกันอยู่แล้วไงครับsmiley33 smiley36

if you care enough for the living make a better place for you & for me
PIC.1
Posted: Thursday, July 21, 2011 7:39:50 PM

น้องเดทแมน ครับ เป็นไปไม่ได้หรอกครับ ที่ จะพ่วง บชส เข้าไปใน 35/36 ผมก็โพสต์ไปแบบนั้นเอง จริงที่ท่านแสบ ท่านโพสต์มา แถว คลองแงะ มีโรงงานอุตสาหกรรมเกิดใหม่มาก มีผู้คนหนาแน่น ทางรถยนต์รถตู้ หาดใหญ่ สะเดา ด่านนอก ปาดัง รับเละ รวมไปถึง รถโพธิ์ทอง ขนส่ง ทั้งรถแอร์ รถพัดลม ที่จริง ถ้า รฟท มาบูรณะทางรถไฟสายหาดใหญ่ สงขลาใหม่ รับรอง การขนส่งทางรางไปโลดแน่ เพราะตอนนี้ ท่าเรือสงขลาได้รับงบประมาณปรับปรุงให้ดีขึ้นกว่าเดิม ถ้าทางรถไฟสายหาดใหญ่ สงขลาได้รับการบูรณะขึ้นมาใหม่ เราเอาดีเซลรางไปวิ่ง สงขลา คลองแงะ หรือ สงขลา ปาดัง ในอดีต เอาวิ่งแค่ สถานี 2 ที่ปซก็พอ รับรอง รถยนต์เสร็จแน่ขึ้นอยู่ว่า ใครจะทำ อีกอย่าง สส. ในพื้นที่ ก็เป็นของ ปชป แต่ผมไม่เคยได้ยิน สส. ในพื้นที่ คิดจะมาบูรณะทางรถไฟสายประวัติศาสตร์ หาดใหญ่ สงขลา ขึ้นมาอีกเลย น่าคิดนะครับ
ส่วนสายเหนือที่ผม เขียนไว้ เอาแค่ ข51/52 ใครเขาจะมาใช้ครับ อัตราพิเศษ จาก ชม ลป ชม เพราะ 51/52 หยุดที่ ขน ขุนตาน ลำพูน เท่านั้นก็มี พ่อค้า แม่ค้า ขึ้นจาก ขน มาขายข้าวเหนียวไก่ทอด มาขายต้นกล้วยไม้ เพราะการเดินทางรถไฟมันเสียเวลามาก สู้รถยนต์ไม่ได้ 96 กม จาก ลป / ชม ทางสี่เลน ไม่เกิน 1 ชม ก็ถึงแล้ว แถมรถประจำทางจาก ขนส่ง ลำป่าง ไป ชม. ในทางกลับกัน จาก เชียงใหม่มาลำปาง มีทุก 20 นาที ยกเว้น มีคนที่ทราบว่า มี สปินเตอร์ไป เชียงใหม่ก็มีคนเยอะเหมือนกันทุกวันศุกร์และ อาทิตย์ เท่านั้น
สายใต้ อัตราพิเศษ ควรมีตั้งแต่ ทส / พท / หใ /นี / ยล /โล ส่วน 37/38 ก็ประกาศเป็นอัตราพิเศษ จาก หใ /โล / หใ รับรองได้เงินอีกมาก สายอีสาน ข .21/22 ควรมีอัตราพิเศษเช่นกัน ตามระยะทางที่เหมาะสม
มีข่าวมาแว่ว แว่ว มาว่าจะมีการ เปลี่ยนแปลง ผู้บริหารระดับสูง ใน รฟท.ในเร็วเร็วนี้ครับ และมีข่าวดีสำหรับ ชาว ทส.ในอนาคตอันใกล้นี้ อาจจะมีการเปิดเดิน ขบวนรถ สปินเตอร์ กท /ทส/กท ในตอนกลางวัน นะครับ เอา 43/44 มาขยายปลายทางนะครับ ..ตอนนี้ฝ่ายที่รับผิดชอบ กำลังพิจารณาอยู่ครับ ว่า 44 จะกลับอย่างไร จะค้างคืน ที ทส แล้ว เช้าออก เดินมารวมกับ 40 ที่ รท หรือเดินคนละชุด หรือ ทำกลับเลย จากทส ออกทส ประมาณ 19.30 แต่ ถ้าเปิดเดินจริง 43 จะออกจากกท 06.00 หรือ 06.10 นะครับ เร็วกว่าเดิมที่ออก 07.30 น
DEADMAN
Posted: Friday, July 22, 2011 9:01:11 AM

แล้วรถ sprinter หรือ แดวู รฟท มีพอใช้หรือครับ
การอำนวยความสะดวก หรือ เพิ่มทางเลือกการเดินทางให้ ผดส ก็เป็นเรื่องดี แต่แน่นอนว่า วิ่งมากก็มีโอกาสชำรุดมากขึ้นด้วย ไหนจะต้องระวังรถยนต์ที่มักโผล่มาแบบไม่ได้รับเชิญ ช่วง รท ถึง ทส ก็มีทางลักผ่านไม่น้อยนะครับsmile03 smile03

if you care enough for the living make a better place for you & for me
PIC.1
Posted: Friday, July 22, 2011 1:38:25 PM

DEADMAN wrote:
แล้วรถ sprinter หรือ แดวู รฟท มีพอใช้หรือครับ
การอำนวยความสะดวก หรือ เพิ่มทางเลือกการเดินทางให้ ผดส ก็เป็นเรื่องดี แต่แน่นอนว่า วิ่งมากก็มีโอกาสชำรุดมากขึ้นด้วย ไหนจะต้องระวังรถยนต์ที่มักโผล่มาแบบไม่ได้รับเชิญ ช่วง รท ถึง ทส ก็มีทางลักผ่านไม่น้อยนะครับsmile03 smile03

มันไม่เกี่ยวกับทางลักผ่าน ถ้ามัวไปคิดแต่ทางลักผ่าน ไม่ต้องเปิดเดินรถอ่ะครับ ก็เอาชุด 43/44 นะครับ ทำตอนนี้กำลัง ดูว่า อัตรา พรร พหล จาก กท จะเอาลง ที่ ชพ แล้ว เอา พรร ชพ ทำมา ทส ไป กลับ เหมือน 41/42 ที่ พรร จาก กท มาลงพักที่ รท แล้ว เอา พรร พหล จาก รท ทำไป ยล แล้ว กลับ รท เลย เรื่องรถ มีริ้วขบวน 43/44 อยู่แล้ว ..จะไปคิดว่ามันจะเจ๊งยังไง ในปัจจุบัน ก็เห็น เห็น กันอยู่ ...เอ้า คน ทส จด สอ นส เตรียมตัวได้ ไม่นานเกินรอ ..เห็น ปดร. คร่าว คร่าว แล้ว ...
DEADMAN
Posted: Friday, July 22, 2011 5:47:02 PM

อืม ครับsmiley44
งั้น ผดส ก็จะมี่ทางเลือกมากขึ้นนะครับ เมื่อมีชุดรถอยู่แล้ว หากมีอะไรขัดข้องก็อาจเข้าตรวจซ่อมที่ ทส ได้เลย น่าสนใจครับ

Users browsing this topic
Guest

Forum Jump
You cannot post new topics in this forum.
You cannot reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum RSS : RSS

YAFPro Theme Created by Jaben Cargman (Tiny Gecko)